India: Waislam wazuiwa kusali sala ya Ijumaa, huku hali ya wasi wasi ikiendelea kuongezeka katika mji wa Gurgaon, karibu na Delhi


Kwa zaidi ya miezi mitatu iliyopita, kikundi cha vuguvugu la Wahingu wenye itikadi za mrengo wa kulia, katika kitongoji tajiri cha mji mku mkuu wa India Delhi kimekuwa kikiwazuwia Waislam kusali sala yao ya Ijumaa katika maeneo ya umma.


Wamekuwa wakiwapigia kelele na kuwataka waache kusali katika maeneo ya wazi.


Waislamu wanaofanya kazi katika maeneo bali mbali wamekuwa wakitumia maeneo ya wazi kama vile kwenye masoko, viwandani na katika ofisi za serikali, ardhi za watu binafsi na kwingineko kusali kwa miaka mingi, lakini sasa mambo yamebadilika.


Watu wanawapigia kelele wakiwatukana na kuwaambia waondoke wanataka kuegesha magari yao namaenno mengine ya ukatili kuwazuwia Waislamu wasiingie kwenye maeno hayo. Wakati mwingine , huwaita Waislamu Jihadi na Wapakistan.

Hali hiyo imefanya sasa sala za Waislam kufanyika chini ya ulinzi wa polisi.


Altaf Ahmed, ambaye ni muasisi mwenza wa kikundi cha kijamii cha Waislam cha - Gurgaon Muslim Council, anasema, "Hali ya kutisha imeongezeka. Hatukuwahi kufikiria kuwa inaweza hii inaweza kutokea katika eneo letu la Gurgaon."


Sehemu yam ji wa Gurgaon, uliopo takriban maili 15 kutoka mji wa Delhi, ni eneo lililostawi san ana ukuaji huu umejitiokeza katika kipindi cha chini ya miaka miwili pekee.


Serikali imeuita "Mji wa Milenia" - unaokaliwa na watu zaidi ya milioni moja.


Lakini katika mji wa Gurgaon, utata mpya umeanza kuongezeka kuhusu sala.


"Hatupingi Waislam au sala. Lakini ibada katika maeneo ya wazi ni 'jihadi ya ardhi'," alisema Kulbhushan Bharadwaj, mmoja wa viongozi wa kikundi cha dhehebu la Hindu kinachopiga sala ya Waislamu.

Viongozi wa kiislam wanasema tetesi za hivi karibuni zinahusu "ardhi ambayo Waislamu wanaitumia kuomba au wanapanga kuitwaa".


Miaka ya nyuma, Wahindu wanaopigania utaifa, walianzisha vuguvugu dhidi ya "mapenzi ya jihadi" lililowalenga Waislamu.


Mapenzi ya jihadi au Love jihad ilikuwa ni dhana potofu ambayo iliwashutumu wanaume wa Kiislamu kuwaowa wanawake Wahindu na kuwaingiza kwa lazima katika Uislamu na kuwachinja ng'ombe.


Waandamanaji wanadai kuwa kulikuwa na sehemu ya muungano wa mashirika kumi na mawili ya Wahindu wanaopigania utaifa takribankumi na mawili. Shirika hilo linajumuisha vijana wadogo, wanaume wasio na ajira-wanaoitwa Sammilita Hindu Sangharsh Samiti.


"Hatupendi Waislamu kusali karibu na nyumba yangu. Tunaogopa. Baada ya sala, wanatembea tembea," alisema Sunil Yadav, mkazi wa mji huo. Alijiunga na maandamano ya kuzuwia sala katika eneo moja la ardhi yenye ukubwa wa heka 36 iliyopo karibu na nyumba yake.

Wiki iliyopita kiongozi wa chama cha kisiasa cha India BJP Haryana - mwenye cheo cha Waziri katika jimbo uliopo mji wa Gurgaon - aliwalaani hadharani Waislamu kwa kufanya ibada.


Katika mwaka 2017, maandamano ya awali dhidi ya sala ya Waislamu katika maeneo ya wazi yalianza na kufuatia mazungumzo, makundi ya kiraia ya Waislamu yalikubali kupunguza maeneo wanayofanya ibada yao kutoka maeneo 108 hadi 36.


Lakini mwaka huu maandamano yamechukua mkono mpya . Hatahivyo,sababu juu ya maandamano haya bado haiku wazi.

Waislamu katika mji wa Gurgaon wamekuwa wakifanya sala katika maeneo ya wazi kwa zaidi ya karne mbili. Tatizo kuu ni kwamba hawana maeneo ya kutosha kwa ajili ya waumini wao.


"Wanawaambia Waislamu kwenda msikiti na kuomba huko. tatizo ni kwamba hakuna misikiti ya kutosha ."


Kuna takriban misikiti 13 katika mji wa Gurgaon, ambapo mmoja wapo uko mbali na sehemu mpya ya mji. Lakini wengi wa wahamiaji wanaishi na kufanya kazi katika sehemu hii mpya.

Miaka mitano iliyopita, waislamu wawili walishindwa katika juhudi za kuitaka serikali iwapatie ardhi zilizouzwa kwa ajili ya malengo ya kidini.


Kile kinachotokea katika Gurgaon kinakumbusha marufuku iliyowekwa kwa Waislamu kusali katika mitaa ya mji wa Paris Ufaransa mwaka 2011 , ambapo maeneo ya sala yalidungwa kutokana na maandamano ya waandamanaji wa mrengo wa kulia.

Hatahivyo, sera ya India ya upendeleo wa dini za walio wengi imekabiliwa na tisho kwa miaka ya hivi karibuni..


Lakini bado, katika Gurgaon, mambo hayajabadilika.


Kulingana na utafiti mpya wa kituo cha dini cha India, Wahindi wengi wanasema, ni muhimu kuheshimu dini zote ili kuwa "Wahindi halisi''.


Kwa sasa Waislamu wa Gurgaon wako katika hali ya kutokuwa na uhakika na wasiwasi.


"Tunaogopa na kudhalilishwa kila mara ," alisema Ahmed said.


CHANZO : BBCSWAHILI 

0 Comments